วันเสาร์ที่ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2552

Hello again! (ประถมศึกษาปีที่ 3)

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1

สาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ รายวิชา ภาษาอังกฤษ
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 My class ชั้นประถมศึกษาปีที่ 3
เรื่อง Hello again ! เวลา 2 ชั่วโมง

1.มาตรฐานการเรียนรู้
ต 1.2 มีทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสาร แสดงความรู้สึกและความคิดเห็นอย่างมีประสิทธิภาพ

ตัวชี้วัด ( ชั้น ป. 3 )
ม.1/1. พูดโต้ตอบด้วยคำสั้นๆง่ายๆในการสื่อสารระหว่างบุคคลตามแบบที่ฟัง
ม.1/4. พูดขอและให้ข้อมูลง่ายๆเกี่ยวกับตนเองและเพื่อนตามแบบที่ฟัง

2.มาตรฐานคุณภาพการศึกษาของโรงเรียน
ข้อที่ 5 ผู้เรียนมีความรู้และทักษะที่จำเป็นตามหลักสูตร
ตัวบ่งชี้ที่ 5.4 สามารถใช้ภาษาเพื่อการสื่อสารได้ทั้งภาษาไทยและภาษาต่างประเทศ

ข้อที่ 6 ผู้เรียนมีทักษะในการแสวงหาความรู้ด้วยตนเอง รักการเรียนรู้และพัฒนาตนเองอย่างต่อเนื่อง
ตัวบ่งชี้ที่ 6.3 มีวิธีการเรียนรู้ของตนเอง เรียนรู้ร่วมกับผู้อื่นได้ สนุกกับการเรียนรู้และชอบมาโรงเรียน

3.สาระสำคัญ
เราจะใช้ Hello ในการทักทายกับผู้ที่เรารู้จักคุ้นเคยกัน แล้วจึงถามทุกข์สุขของผู้อื่นด้วยประโยค
How are you ? ซึ่งถือว่าเป็นมารยาท

4.จุดประสงค์การเรียนรู้
1. พูดกล่าวคำทักทายกับบุคคลอื่นได้
2. ใช้ประโยคที่กำหนดให้ ในการถามทุกข์สุขได้
3. อ่านออกเสียงและบอกความหมายของคำศัพท์ตามที่กำหนดได้

5.สาระการเรียนรู้
ความรู้
1. กล่าวทักทายกับบุคคลอื่น
2. อ่านคำศัพท์และแปลความหมายได้ถูกต้อง
ทักษะกระบวนการ
1. กระบวนการปฏิบัติ
2. กระบวนการทำงานกลุ่ม
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. มีความใฝ่รู้ใฝ่เรียน
2. มีความรับผิดชอบในงานที่ได้รับมอบหมาย
3. มีความกล้าแสดงออก

6.กิจกรรมการเรียนรู้ที่เน้นกระบวนการ
รูปแบบการเรียนรู้โดยการสร้างความรู้ด้วยตนเอง
กิจกรรมการเรียนรู้ ( 2 ชั่วโมง ) ใช้รูปแบบการเรียนรู้โดยการสร้างความรู้ด้วยตนเอง
ขั้นที่ 1 ขั้นแนะนำ ( 10 นาที )
-ครูให้นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน ( Pre-test) โดยแจกแบบทดสอบให้นักเรียนทุกคนและอ่านให้ฟัง จากนั้นให้นักเรียนวงกลมคำตอบที่ถูกต้อง เสร็จแล้วส่งคืนให้ครู โดยไม่มีการเฉลยคำตอบ
ขั้นที่ 2 ขั้นทบทวนความรู้เดิม ( 5 นาที )
-ครูเริ่มกล่าวทักทายนักเรียนในห้องว่า Hello, everyone. How are you ? และให้นักเรียนพูดกล่าวทักทายตอบครูพร้อมกัน
-ครูเดินเข้าไปหานักเรียนทีละคน (ประมาณ 5-6 คน) และกล่าวคำทักทายนักเรียนแต่ละคนว่า Hello, (ชื่อนักเรียน). How are you? และให้นักเรียนตอบครู
ขั้นที่ 3 ขั้นปรับเปลี่ยนความคิด ( 45 นาที )
-ครูแนะนำตัวละครที่อยู่ในหนังสือ โดยชูบัตรคำชื่อตัวละครและแนะนำตัวละคร โดยใช้โครงสร้างประโยค
He’s…………….. , She’s………………….
Sam, Tom, Jack, Ginger, Anne, Lisa, Mrs. Wood และ Mrs. Bell
-ครูแจกบัตรคำชื่อตัวละครให้นักเรียนถือคนละ 1 ชื่อ และสุ่มนักเรียนที่เหลือให้พูดทักทายตัวละครที่ครูชี้ และให้ตัวละครทักทายตอบ โดยใช้โครงสร้างประโยค ดังนี้
A: Hello, (ตัวละคร). How are you?
B: Fine, thanks.
-ครูบอกนักเรียนว่า เมื่อเริ่มทักทายคนที่รู้จักให้ทักทายว่า “Hello” แล้วตามด้วยชื่อคนๆนั้น แล้วให้ถามสารทุกข์ต่อทันทีว่า “How are you?” จากนั้นคนที่เราทักทายจะตอบกลับว่า “Fine, hanks.”
-ครูพูดบทสนทนาจากหนังสือเกี่ยวกับการทักทาย 1 ครั้งให้นักเรียนฟัง
Anne : Look !
Tom : Here’s Sam.
Sam : Hello, everyone. How are you?
Lisa and Anne : Fine, thanks.
Tom : Where’s Gineger? Here she is. She’s in a bag.
Ginger : Hello, children.
Sam, Tom and Jack : Hi, Ginger.
-ครูให้นักเรียนอ่านออกเสียงบทสนทนาจากหนังสือ โดยให้อ่านตามครู 1 ครั้ง จากนั้นให้อ่านเองพร้อมกันอีกรอบ
ขั้นที่ 4 ขั้นนำความคิดไปใช้ ( 30 นาที )
-ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่มๆละ 6 คน ให้ฝึกพูด 10 นาที จากนั้นครูให้ออกมาพูดหน้าชั้นเรียนทีละกลุ่ม ครูคอยฟังและตรวจสอบความถูกต้องของการออกเสียง ที่นักเรียนแต่ละคนพูดและแก้ไขให้นักเรียนออกเสียงจนถูกต้อง
-ครูให้นักเรียนทำแบบฝึกหัด เสร็จแล้วร่วมกันเฉลยคำตอบ
-ครูให้นักเรียนทำผลงาน โดยการเขียนบทสนทนาพร้อมกับวาดภาพประกอบ เป็นการบ้าน
ขั้นที่ 5 ขั้นทบทวน ( 30 นาที )
-ครูให้นักเรียนอ่านออกเสียงบทสนทนาและคำศัพท์ที่ได้ฝึกอ่านไปแล้ว และคอยสังเกตว่านักเรียนคนใดที่ยังออกเสียงไม่ถูกต้อง และแก้ไขให้นักเรียนออกเสียงจนถูกต้องอีกครั้ง
-ครูตรวจชิ้นงานและทำการประเมินผลงาน
-ครูวิจารณ์ผลงานของนักเรียน เพื่อเสนอแนะความคิดเห็นให้นักเรียนนำไปปรับปรุงและพัฒนาผลงานต่อไป
-ครูให้นักเรียนทำแบบทดสอบหลังเรียน ( Post-test) โดยแจกแบบทดสอบให้นักเรียนทุกคน จากนั้นให้นักเรียนวงกลมคำตอบที่ถูกต้อง เสร็จทำการเฉลยคำตอบ โดยการสลับแบบทดสอบกับเพื่อนๆ และฟังคำเฉลยจากครู เมื่อเฉลยเสร็จครูแจกแบบทดสอบก่อนเรียนคืนนักเรียน เพื่อเปรียบเทียบคะแนนก่อนและหลังเรียน

7.สื่อ / แหล่งการเรียนรู้
สื่อการเรียนรู้
1. บัตรคำศัพท์
2. สื่อการเรียนรู้ New aha! English ป.3
3. ผลงาน เรื่อง Hello again!
แหล่งการเรียนรู้
1. ห้องสมุด
2. หนังสือเรียน New aha! English ป.3

8.กิจกรรมเสนอแนะ
1. สามารถหาสื่อการเรียนรู้เพิ่มเติมที่เกี่ยวกับเนื้อหาที่สอนได้
2. สามารถบูรณาการรูปแบบการเรียนรู้อื่นๆ และใช้เทคนิคการสอนต่างๆ มาใช้ร่วมได้ตามความเหมาะสม

ประวัติส่วนตัว


น.ส.ทิพย์นัดดา ธารธีรวัฒน์
บาล์ม
272 ม.1 ต.นาปรัง อ.ปง จ.พะเยา 56140
ป.ตรี ศศ.บ. ภาษาอังกฤษ (มน.พะเยา)
ป.บัณฑิต วิชาชีพครู (มรช.เทิง)